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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI DISEMBA, 2023 NA MWELEKEO 

KWA MWEZI JANUARI, 2024. 

Dondoo za tathmini ya Disemba, 2023 na mwelekeo wa Januari, 2024: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya 

hewa kwa mwezi Disemba, 2023 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi 

Januari, 2024 nchini.  

i. Katika kipindi cha mwezi Disemba, 2023 maeneo mengi yalipata mvua za wastani 

hadi juu ya wastani ukilinganisha na wastani wa muda mrefu wa mvua za mwezi 

Disemba. Aidha, vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo na 

kusababisha athari ikiwemo mafuriko.  

ii. Katika kipindi cha mwezi Januari 2024, mvua zinatarajiwa kuendelea katika 

maeneo mengi yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka. Mvua za nje ya 

msimu zinatarajiwa katika maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa 

mwaka. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI DISEMBA, 2023. 

Katika kipindi cha mwezi Disemba, 2023 maeneo mengi ya nchi yalipata vipindi vya mvua 

zilizoambatana na ngurumo. Hata hivyo, maeneo mengi yalipata mvua za wastani hadi 

juu ya wastani ukilinganisha na wastani wa muda mrefu wa mvua za mwezi Disemba. 

Aidha, vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza kwa baadhi ya maeneo na kusababisha 

mafuriko, uharibifu wa miundombinu na mali pamoja na kuathiri baadhi ya shughuli za 

kiuchumi. Kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 112.8 kilipimwa katika kituo cha 

hali ya hewa Ilonga (mkoa wa Morogoro) mnamo tarehe 09 Disemba, 2023, ikifuatiwa na 

milimita 106.6 katika kituo cha Mpanda (Mkoa wa Katavi) mnamo tarehe 26 Disemba, 

2023 na milimita 98.0 mnamo tarehe 02 Disemba, 2023.  Vituo vilivyopima mvua milimita 

50 au zaidi ni kama inavyoonekana katika kielelezo namba 1. Kwa upande mwingine, 

vipindi vya joto viliendelea kujitokeza katika baadhi ya maeneo nchini na kiwango cha juu 

zaidi cha nyuzi joto 34.8 °C kiliripotiwa katika kituo cha Zanzibar mnamo tarehe 

31 Disemba, 2023.  
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Kielelezo 1: Vituo vilivyopima viwango vya mvua milimita 50 au zaidi katika mwezi 

Disemba, 2023 
 

2.0   MWELEKEO KWA MWEZI JANUARI, 2024  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Joto la Bahari la juu ya wastani linatarajiwa kuendelea katika eneo la kati la kitropiki ya 

bahari ya Pasifiki, ikiashiria kuendelea kwa hali ya El Niño kwa mwezi Januari, 2024. 

Aidha, joto la bahari katika eneo la magharibi mwa bahari ya Hindi linatarajiwa kuendelea 

kuwa la juu ya wastani, wakati eneo la mashariki mwa bahari ya Hindi linatarajiwa kuwa 

la wastani. Hali hii inatarajiwa kuendelea kusababisha upepo wenye unyevu kuvuma 

kuelekea ukanda wa pwani pamoja na mikoa ya jirani. Hali ya joto la bahari la juu kidogo 

ya wastani inatarajiwa katika eneo la kusini mashariki mwa bahari ya Atlantiki (karibu na 

pwani ya Angola). Hali hii inatarajiwa kuwa na mchango hafifu wa kusababisha upepo 

wenye unyevu kutoka misitu ya Congo kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa 

Victoria na magharibi mwa nchi. Migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa Afrika 

inatarajiwa kuendelea kupungua nguvu na kupelekea Ukanda mvua (ITCZ) kusogea 

kuelekea kusini. 
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2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JANUARI, 2024  

Mvua zinatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi yanayopata msimu mmoja wa mvua 

kwa mwaka. Kwa maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka, mvua za nje 

ya msimu zinatarajiwa katika kipindi cha mwezi Januari, 2024. Aidha, ongezeko la mvua 

linatarajiwa katika baadhi ya maeneo nchini. Kwa upande mwingine, hali ya joto 

inatarajiwa kuendelea hususan katika baadhi ya maeneo yanayotarajiwa kupata vipindi 

vichache vya mvua.  Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;  

 

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, kaskazini mwa mkoa 

wa Morogoro pamoja na visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 

Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika maeneo machache, hususan katika wiki ya 

kwanza na ya pili ya mwezi.  

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko la 

mvua linatarajiwa kati wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi. 

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 

Ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza ya mwezi. 

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha 

ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili. 

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko 

kidogo la mvua linatarajiwa katika maeneo machache, hususan katika wiki ya kwanza ya 

mwezi.  
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Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo kwa vinatarajiwa katika maeneo mengi. 

Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili. 

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo vinatarajiwa kuendelea katika maeneo 

mengi. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa, hususan wiki ya kwanza na ya pili 

ya mwezi. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko 

kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI FEBRUARI, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Februari, 2023 vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika 

baadhi ya maeneo nchini. Aidha, hali ya joto inatarajiwa katika baadhi ya maeneo.  

2.4 USHAURI 

Mvua zinatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi nchini. Aidha, vipindi vya mvua 

kubwa vinatarajiwa kujitokeza, hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo yanayoathiriwa 

na mafuriko wanashauriwa kuendelea kuchukua hatua stahiki ili kupunguza athari 

zitakazojitokeza. 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na 

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

Imetolewa tarehe 01 Januari, 2024 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA. 
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